AFISI YA MKUU WA MASHTAKA YA UMMA

OMBI LA KUJADILIANA
KUHUSU KESI
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@ Majadiliano ili kufikia
makubaliano ya kutatua kwa
urahisi na haraka kesi ya uhalifu
kati ya mwendesha mashtaka ya
umma (Prosecutor), ha mshtakiwa

©® Makubaliano ya ombi

yaliyoafikiwa na korti.
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Mwongozo wa ombi la
| kujadiliana kuhusu kesi

Ombi la kujadiliana kuhusu kesi ni nini?

® Majadiliano ili kufikia
makubaliano ya kutatua kwa
urahisi na haraka kesi ya uhalifu
kati ya mwendesha mashtaka ya
umma (Prosecutor), na mshtakiwa

® Makubaliano ya ombi
yaliyoafikiwa na korti.

Mwendesha mashtaka ya umma hufanya shughuli zake kwa njia ya uwazi, umakini, bila
mapendeleo na kwa lengo la kutekeleza haki ili umma uwe na imani na mahakama.

/ KIONGOZI WA MASHTAKA
= LAZIMA AHAKIKISHE YAFUATAYO
‘ YAMEZINGATIWA KABLA YA
MAAGANO:
AR
Ombi la kujadiliana kuhusu kesi M h k f h . h
humwezesha mwendesha mashtaka shtakiwa amefahamishwa ya
ya umma kupunguza mambo yaliyo H
Kat kesi kidhamiria kufcia kwamba ana haki ya kuendelea na
matokeo ya haki kwa muda mfupi keSi ma ha ka mani
iwezekanavyo. Ombi hilo linaweza
kutu.milfavkatika kesi yoyote ya
, ) ) uhalffsipokuva makosa ya Mshtakiwa amefahamishwa ushahidi
Ombi la kuafikiana kuhusu kesi ni makubaliano yanayotokana unyanyasaji wa kimapenzi na .
na majadiliano baina ya mshtakiwa/washtakiwa na mwendesha makosa ya mauaji ya halaiki ya u||opo
UESHCLERNERININEICINIE TR SNCLOVEICUCLUE RIS ELCEC I watu, makosa ya uhalifu wa kivita
ya uhalifu !Ii mwendesha mashta_ka ya umma akubali kuo_ndoa na uhalifu dhidi ya binadamu.
Kosa dogo au ampendekeres hakimu hukumy takeyotolows.  NENASUIOT] Maagano hayo in ya haki na kweli

Mshtakiwa anaelewa kesi iliopo dhidi
yake na amejitolea kufanya majadiliano

KESI NI NINI? Ameelewa vifungu vyote vilivyopo

Ombi la majadiliano kuhusu kesi ni katika maagano hayo

maagano kati ya mshtakiwa na kiongozi
wa mashtaka kuhusu kesi ya mshtakiwa.
Maagano hayo lazima yawe kwenye

maandishi.

Mshtakiwa anaweza fikia makubaliano MSHTAKIWA
na kiongozi wa mashtaka kuhusu kesi
yake kwa njia zifuatazo: ®  Atakubali kwamba hataendelea na kesi

Adhabu ipunguzwe ®m  Atakubali mashtaka dhidi yake kulingana na

maagano
Shtaka lipunguzwe

Ako tayari kwa hukumu ya mahakama
Mashtaka yapunguzwe. Kwa mfano: Hukumu ya mahakama yaweza kuwa:
kiongozi wa mashtaka anaweza kifungu cha jela, faini, Kifungu cha nje,

punguza kesi ya wizi wa mabavu iwe utumishi kwa jamii au kuomba msamaha
kesi ya wizi wa kawaida

Hawezi kata rufaa

Hapa nchini Kenya, maagano ya

malalamiko yanaongozwa na kifungu Akubali kwamba atashirikiana na wapelelezi

cha 137A-0O cha Criminal Procedure wa kesi kwa njia ya kusaidia upelelezi

Code (Plea Bargaining Rules, 2018) ama kutoa ushahidi dhidi ya washtakiwa
wengine. Asipofanya hivi, maagano hayo
huenda yakakataliwa na mahakama

Illustrator: Paul Kelemba



KIONGOZI WA MASHTAKA BAADA
YA MAAGANO:

B Anaweza ondoa mashtaka

B Anaweza punguza baadhi ya

KIONGOZI WA MASHTAKA mashtaka
ANAFAA PIA:
B Anaweza badilisha shtaka kwa
= Kushauriana na wapelelezi kulipunguza
wa kesi

B Anaweza pendekeza hukumu
= Kueleza walalamishi

= Kujifahamisha maoni ya .
waathiriwa au walalamishi Lazima mwendesha mashtaka ya umma
amfahamishe mshtakiwa kuhusu utaratibu wa

ombi la kujadiliana kuhusu kesi ’

sha
ima mwende_
Az mfahamish

@ Hukumu zinazoweza kutolewa kuhusu

kesi hiyo . i
@ Yakwamba ushahi.di uliopo unatosha
mshtakiwa ahukumiwe
@ Ya kwamba kesi ingendeshwa kwa
njia ifyo wazi, haki na bila
mapendeleo yoyote

Mashauriano kati ya
mwathiriwa na
mpelelezi wa kesi

| Makubaliano ya
onmbi la kujadiliana
kuhusu kesi
yanawasilishwa |
Kortini

il

MAHAKAMA

ltazingatia maagano hayo

ltahakikisha kwamba
maagano hayo ni ya haki

ltahakikisha kwamba haki
za wathiriwa zimezingatiwa

Uadilifu wa sekta ya haki
umehifadhiwa



UMUHIMU WA OMBI LA MAJADILIANO KUHUSU ASILIMIA YA OMBI

KESI LA KUJADILIANA
KUHUSU KESI

Gh kuf kesi h
arama ya kutanya kesi hupungua ULIMWENGUNI

Huokoa muda
Huwezesha viongozi wa mashtaka kutilia maanani

kesi zilizo na uzito mahakamani o
Mshtakiwa huepuka adhabu ya juu o
Asilimia ya ongezeko la

majadiliano haya tangu
1990 (Fair Trials)

97%

Kesi zilizotatuliwa kwa
njia hii nchini Marekani
Kabla ya 2015

Kesi kuchukua muda mfupi Hupunguza idadi na msongamano 6 4 /o
Hukumu zinazotolewa huwa ya wafungwa gerezani

zimepunguzwa. Kwa mfano, Hupunguza mrundiko wa kesi Kesi zilizotatuliwa kwa

e DR ':’_""' e njia hii nchini Urusi
uimarisha kupata haki kwa

Mshtakiwa anaweza hukumiwa mwananchi wa kawaida kabla ya 2014

bila kuenda jela Huimarisha imani katika

Fidia kwa hasara utekelezaji wa kesi za uhalifu nchini

UNAHITAJI TAARIFA ZAIDI KUHUSU OMBI LA KUJADILIANA KUHUSU KESI?

WASILIANA NA

Afisi ya Mkuu wa Mashtaka ya Umma (ODPP) Nambari ya simu: +254 2732090/2732240
ODPP House, Ragati Road, Upper Hill Rununu: 0723202880/0787880580
S.L.P. 30701-00100 Faksi: +254 2 2243524/2251808
NAIROBI Barua pepe: info@odpp.go.ke
KENYA Tuvuti: www.odpp.go.ke
T-@ODPP_KE

* X %
* Brosha hii ilitolewa kwa msaada wa kifedha wa Jumuiya ya Ulaya.
: UNODC

Yote yaliyomo yametolewa na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya
Umma na hayaakisi maoni ya Jumuiya ya Ulaya.
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